Paracetamol

Paracetamol là gì?

Paracetamol (acetaminophen) là một thuốc giảm đau và giảm sốt. Cơ chế chính xác của hành động của thuốc là không được biết đến.

Paracetamol được dùng để điều trị nhiều bệnh như đau đầu, đau cơ, viêm khớp, đau lưng, đau răng, cảm lạnh và sốt. Nó làm giảm đau trong viêm khớp nhẹ nhưng không có tác dụng trên các nền tảng và viêm sưng khớp.

Paracetamol cũng có thể được sử dụng cho các mục đích khác không được liệt kê trong hướng dẫn thuốc.

Paracetamol
Paracetamol là gì

Thông tin quan trọng cho thuốc Paracetamol

Có rất nhiều thương hiệu và các hình thức của paracetamol có sẵn và không phải tất cả các thương hiệu được liệt kê trên tờ rơi này.

Không sử dụng nhiều hơn các thuốc này hơn được khuyến khích. Quá liều paracetamol có thể gây ra thiệt hại nghiêm trọng. Số lượng tối đa paracetamol cho người lớn là 1 gram (1000 mg) mỗi liều và 4 gram (4000 mg) mỗi ngày. Sử dụng paracetamol nhiều hơn có thể gây ngộ độc gan. Nếu bạn uống nhiều hơn ba đồ uống có cồn mỗi ngày, hãy nói chuyện với bác sĩ trước khi dùng paracetamol và không bao giờ sử dụng nhiều hơn 2 gram (2000 mg) mỗi ngày.

Không sử dụng thuốc này mà không đầu tiên nói chuyện với bác sĩ của bạn nếu bạn uống nhiều hơn ba đồ uống có cồn mỗi ngày, hoặc nếu bạn đã bị bệnh gan do rượu (xơ gan). Bạn không có khả năng để sử dụng paracetamol.

Trước khi sử dụng paracetamol, cho bác sĩ của bạn nếu bạn có bệnh gan hoặc có lượng sử nghiện rượu.

Không sử dụng bất kỳ huốc không kê đơn khác như thuốc ho, cảm lạnh, dị ứng, hoặc thuốc giảm đau mà không xin bác sĩ hoặc dược sĩ của bạn. Paracetamol được chứa trong nhiều loại thuốc kết hợp. Nếu bạn sử dụng một số sản phẩm với nhau, bạn có thể vô tình sử dụng quá nhiều paracetamol. Đọc nhãn của bất kỳ thuốc khác mà bạn đang sử dụng để xem nó có chứa paracetamol, acetaminophen hoặc APAP. Tránh uống rượu khi dùng thuốc này. Rượu có thể làm tăng nguy cơ tổn thương gan khi dùng paracetamol.

Lưu ý trước khi dùng thuốc Paracetamol

Không sử dụng thuốc này nếu bạn bị dị ứng với acetaminophen hoặc paracetamol.

Hãy hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ nếu nó là an toàn cho bạn để có paracetamol nếu bạn có tiền sử:

  • bệnh gan; hoặc
  • nghiện rượu;

Người ta không biết liệu paracetamol sẽ gây hại cho thai nhi. Trước khi sử dụng paracetamol, cho bác sĩ của bạn nếu bạn đang mang thai. Thuốc này có thể đi vào sữa mẹ và có thể gây hại cho em bé bú. Không sử dụng paracetamol mà không nói với bác sĩ của bạn nếu bạn đang cho con bú một em bé.

Cách sử dụng paracetamol như thế nào?

Sử dụng paracetamol đúng theo chỉ dẫn trên nhãn, hoặc theo quy định của bác sĩ.

Không sử dụng nhiều hơn các thuốc này hơn được khuyến khích. Quá liều paracetamol có thể gây ra thiệt hại nghiêm trọng. Số lượng tối đa đối với người lớn là 1 gram (1000 mg) mỗi liều và 4 gram (4000 mg) mỗi ngày. Sử dụng paracetamol có thể gây ra nhiều thiệt hại cho gan của bạn.Nếu bạn uống nhiều hơn ba đồ uống có cồn mỗi ngày, hãy nói chuyện với bác sĩ trước khi dùng paracetamol và không bao giờ sử dụng nhiều hơn 2 gram (2000 mg) mỗi ngày. Nếu bạn đang điều trị một đứa trẻ, sử dụng một hình thức nhi của paracetamol. Cẩn thận làm theo các hướng dẫn liều lượng trên nhãn thuốc. Đừng cho thuốc để một đứa trẻ nhỏ hơn 2 tuổi mà không có sự tư vấn của bác sĩ.

Đo dạng lỏng của paracetamol với liều đo muỗng đặc biệt hoặc cốc, không một thìa thường xuyên. Nếu bạn không có một thiết bị đo liều, hãy hỏi dược sĩ một. Bạn có thể cần phải lắc lỏng trước khi sử dụng. Thực hiện theo các hướng dẫn trên nhãn thuốc.

Các viên thuốc paracetamol dạng viên nhai phải được nhai kỹ trước khi nuốt nó.

Đảm bảo tay bạn khô khi xử lý các paracetamol viên nén ngậm. Đặt viên thuốc trên lưỡi của bạn. Nó sẽ bắt đầu phân tán ngay lập tức. Đừng nuốt cả viên thuốc. Cho phép nó để hòa tan trong miệng của bạn mà không cần nhai.

Để sử dụng paracetamol dạng hạt sủi bọt (gói thuốc hạ sốt), hòa tan một gói có chứa các hạt thuốc trong ít nhất 4 ounces nước. Khuấy đều hỗn hợp này và uống hết ngay. Để chắc chắn bạn sẽ có được toàn bộ liều, thêm nước nhiều hơn một chút để các cốc, xoay nhẹ nhàng và uống ngay.

Đừng dùng paracetamol đạn trực tràng bằng miệng. Đó là chỉ sử dụng trong trực tràng. Rửa tay trước và sau khi lắp đạn.

Hãy thử để làm rỗng ruột và bàng quang của bạn chỉ cần trước khi sử dụng viên thuốc đạn paracetamol đặt hậu môn. Tháo bao bọc bên ngoài của viên thuốc từ những viên thuốc đạn trước khi chèn nó vào hậu môn. Tránh dùng thuốc đạn để quá lâu hoặc nó sẽ tan chảy trong tay của bạn trước khi bạn kịp dùng nó, hoặc thuốc đã quá hạn sử dụng.

Để có kết quả tốt nhất từ thuốc ​​đạn, nằm xuống và chèn đầu chóp nhọn thuốc đạn vào trực tràng. Giữ trong thuốc đạn cho một vài phút. Nó sẽ làm tan chảy nhanh chóng một khi chèn vào và bạn sẽ cảm thấy rất ít hoặc không có cảm giác khó chịu khi giữ nó trong. Tránh sử dụng phòng tắm ngay sau khi đút thuốc đạn.

Ngừng sử dụng paracetamol và gọi cho bác sĩ của bạn nếu:

  • bạn vẫn còn có một cơn sốt sau 3 ngày sử dụng (không giảm các cơn sốt);
  • bạn vẫn còn đau sau 7 ngày sử dụng (hoặc 5 ngày điều trị nếu một đứa trẻ);
  • bạn có một phát ban da, đau đầu liên tục, hoặc bị đỏ hoặc sưng; hoặc
  • nếu các triệu chứng tồi tệ hơn, hoặc nếu bạn có bất kỳ triệu chứng mới.

Xét nghiệm glucose trong nước tiểu có thể tạo ra kết quả sai khi bạn đang uống paracetamol. Nói chuyện với bác sĩ của bạn nếu bạn bị bệnh tiểu đường và bạn nhận thấy những thay đổi trong mức độ glucose của bạn trong khi điều trị.

Lưu trữ paracetamol ở nhiệt độ phòng xa sức nóng và độ ẩm. Các thuốc đạn trực tràng có thể được bảo quản ở nhiệt độ phòng hoặc trong tủ lạnh.

Điều gì xảy ra nếu tôi bỏ lỡ một liều Paracetamol

Vì paracetamol thường chỉ được sử dụng khi cần thiết, bạn có thể không theo một lịch trình dùng thuốc. Nếu bạn đang sử dụng thuốc thường xuyên, sử dụng các liều đó ngay khi nhớ ra. Nếu nó gần như là thời gian cho liều thường xuyên theo lịch tiếp theo của bạn, bỏ qua liều đã quên và sử dụng liều kế tiếp theo chỉ dẫn. Không sử dụng thuốc thêm để tạo nên cho một liều đã quên.

Khi quá liều Paracetamol

Tìm kiếm sự chăm sóc y tế khẩn cấp nếu bạn nghĩ rằng bạn đã sử dụng quá nhiều thuốc này.

Các dấu hiệu đầu tiên của một quá liều paracetamol bao gồm chán ăn, buồn nôn, nôn, đau bụng, vã mồ hôi, và sự nhầm lẫn hoặc yếu. Những triệu chứng có thể bao gồm đau bụng phía trên, nước tiểu đậm màu, và vàng da hoặc tròng trắng của mắt.

Tôi nên tránh những gì khi sử dụng Paracetamol

Không sử dụng bất kỳ khác thuốc không kê đơn khác như thuốc ho, cảm lạnh, dị ứng, hoặc thuốc giảm đau mà không xin bác sĩ hoặc dược sĩ của bạn. Paracetamol được chứa trong nhiều loại thuốc kết hợp. Nếu bạn sử dụng một số sản phẩm với nhau, bạn có thể vô tình sử dụng quá nhiều paracetamol. Đọc nhãn của bất kỳ thuốc khác mà bạn đang sử dụng để xem nó có chứa paracetamol, acetaminophen hoặc APAP. Tránh uống rượu khi dùng thuốc này. Rượu có thể làm tăng nguy cơ ngộ độc gan khi dùng paracetamol.

Tác dụng phụ của Paracetamol

Nhận trợ giúp y tế khẩn cấp nếu bạn có bất cứ dấu hiệu của một phản ứng dị ứng với paracetamol: phát ban; khó thở; sưng mặt, môi, lưỡi, hoặc họng. Ngừng sử dụng thuốc này và gọi cho bác sĩ ngay nếu bạn có một tác dụng phụ nghiêm trọng như:

  • sốt thấp với buồn nôn, đau dạ dày, và mất cảm giác ngon miệng;
  • nước tiểu đậm màu, phân đất sét màu; hoặc
  • vàng da (vàng da hoặc mắt).

Đây không phải là một danh sách đầy đủ các tác dụng phụ paracetamol và những người khác có thể xảy ra. Gọi cho bác sĩ để được tư vấn y tế về tác dụng phụ.

Video – Paracetamol

Liều dùng cho Paracetamol

Liều Paracetamol cho người lớn để hạ sốt:

Hướng dẫn tổng liều: 325-650 mg mỗi 4-6 giờ hoặc 1000 mg mỗi 6-8 giờ bằng đường miệng hoặc viên đạn đặt hậu môn. Paracetamol 500mg viên nén: Hai viên 500 mg uống mỗi 4-6 giờ

Liều Paracetamol cho người lớn để giảm đau:

Hướng dẫn tổng liều: 325-650 mg mỗi 4-6 giờ hoặc 1000 mg mỗi 6-8 giờ viên uống đường miệng hoặc viên đạn đặt hậu môn. Paracetamol 500mg viên: Hai 500 mg uống mỗi 4-6 giờ

Liều thông thường cho trẻ em để hạ sốt:

Đường uống hoặc thuốc đạn đặt trực tràng: 

  • <= 1 tháng tuổi: 10-15 mg / kg / liều mỗi 6-8 giờ khi cần thiết. 
  • > 1 tháng đến 12 tuổi: 10-15 mg / kg / liều mỗi 4-6 giờ khi cần thiết (tối đa: 5 liều trong 24 giờ) 

Sốt:

  • 4 tháng đến 9 tuổi: Liều khởi đầu: 30 mg / kg (Báo cáo của một nghiên cứu (n = 121) có hiệu quả hơn trong việc giảm sốt hơn 15 mg / kg liều duy trì không có sự khác biệt về lâm sàng). 
  • > = 12 tuổi: 325-650 mg mỗi 4-6 giờ hoặc 1000 mg mỗi 6-8 giờ.

Liều thông thường cho trẻ em để giảm đau:

Đường uống hoặc thuốc đạn đặt trực tràng: 

  • <= 1 tháng: 10-15 mg / kg / liều mỗi 6-8 giờ khi cần thiết. 
  • > 1 tháng đến 12 tuổi: 10-15 mg / kg / liều mỗi 4-6 giờ khi cần thiết (tối đa: 5 liều trong 24 giờ) 

Sốt:

  • 4 tháng đến 9 tuổi: Liều khởi đầu: 30 mg / kg (Báo cáo của một nghiên cứu (n = 121) có hiệu quả hơn trong việc giảm sốt hơn 15 mg / kg liều duy trì không có sự khác biệt về lâm sàng). 
  • > = 12 tuổi: 325-650 mg mỗi 4-6 giờ hoặc 1000 mg mỗi 6-8 giờ.

Tương tác với thuốc paracetamol?

Có thể có các loại thuốc khác có thể tương tác với paracetamol. Cho bác sĩ biết về tất cả các đơn thuốc và thuốc không kê đơn loại thuốc, vitamin, khoáng chất, các sản phẩm thảo dược, và các loại thuốc theo quy định của các bác sĩ khác. Đừng bắt đầu một loại thuốc mới mà không nói với bác sĩ của bạn.